Welcome, Guest. Please Login or Register
VCT : VolvoClubThailand

mailto:webmaster@volvoclubthailand.com
  HomeHelpSearchLoginRegisterBroadcast Message to Admin(s)  

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic Print
รถ460 ไฟลงกราว์ดทำอย่างไรดีครับ (Read 2,378 times)
pommee
Junior Member
**

I Love VolvoClubThailand.

รถ460 ไฟลงกราว์ดทำอย่างไรดีครับ
22.07.2553 at 09:34:36

ผมมีปัญหากับระบบไฟ 460 ครับไฟลงกราว์ดจอดข้างคืนไม่ได้แบตฯหมดครับหาร้านแถวบ้านทำก็บอกว่ารถยุโรปไม่รับทำด
ค้าไม่มีความสามารถ แถวชลบุรีมีร้านไหนรับทำบ้างครับ ผมเช็คด้วยตัวเองโดยการถอดสายขั้วบวกออกทั้งหมดแล้วใช้หลอดไฟ12 V นำสายขั้ว+ต่อกับขั้วแบตแล้วนำขั้ว-ต่อเข้ากับสายไฟขั้วบวกที่ถอดออกทีละสายไฟสว่างก
ับสายไฟหลักๆ 2 เส้นครับ แสดงว่าไฟลงตัวถังแต่หาไม่เจอ ใครมีความรู้เรื่องนี้หรือร้านที่เก่งๆแถวศรีราชา ชลบุรี ช่วยบอกด้วยนะครับ Lips Sealed
Back to top

IP Logged

มะ_460
God Member

1994 460 GLE B20F 2.0i
Live 'n Learn♂

Sri-racha
Re: รถ460 ไฟลงกราว์ดทำอย่างไรดีครับ
Reply #1 - 22.07.2553 at 12:58:26

pommee wrote on 22.07.2553 at 09:34:36:
ผมมีปัญหากับระบบไฟ 460 ครับไฟลงกราว์ดจอดข้างคืนไม่ได้แบตฯหมดครับหาร้านแถวบ้านทำก็บอกว่ารถยุโรปไม่รับทำด
ค้าไม่มีความสามารถ แถวชลบุรีมีร้านไหนรับทำบ้างครับ ผมเช็คด้วยตัวเองโดยการถอดสายขั้วบวกออกทั้งหมดแล้วใช้หลอดไฟ12 V นำสายขั้ว+ต่อกับขั้วแบตแล้วนำขั้ว-ต่อเข้ากับสายไฟขั้วบวกที่ถอดออกทีละสายไฟสว่างก
ับสายไฟหลักๆ 2 เส้นครับ แสดงว่าไฟลงตัวถังแต่หาไม่เจอ ใครมีความรู้เรื่องนี้หรือร้านที่เก่งๆแถวศรีราชา ชลบุรี ช่วยบอกด้วยนะครับ Lips Sealed

คุณปอมครับ
เช็คอาการเบื้องต้น
1. ลองเปิดฝาครอบรีเลย์ที่หน้าห้องเครื่องออกครวจเช็คดูนะครับ ว่ามีรีเลย์ตัวไหนร้อนอยู่ตลอดเวลาอยู่บ้างไหม
2. หากว่ามี จะถ่ายรูปหรือจดสัญลักษณ์ ของรีเลย์ตัวนั้นมาครับ เช่นรีเลย์ 4 ขา / 5ขา  ตำแหน่ง  A/B/C... บางทีช่างอาจจะมาเอาไฟที่จุดไฟเข้าออกต่อไม่ถูกต้องก็เป้นได้ครับ
3. อุปกรณ์ที่นิยมต่อรีเลย์จะเป็นอุปกรณืที่ต้องการกำลังไฟสูงๆ  แอมป์สูง กิโลวัตต์สูง เช่น โคมไฟสปอร์ตไลท์  อันนี้ผมเจอเข้าโดยตรงกับตัวเอง ดีนะสายไฟไม่ไหม้ซะก่อน เพราะเขาต่อไฟวัตต์สูงผ่าน ขั้วไฟ 86-85 ไฟมันเลยเลี้ยงขดลวดตลอดเวลา (85คือต่อกับขั้วลบ หรือระบบกราวน์) ไฟ30 คือไฟมาจาก battery 86/87 คือไฟที่จะนำไปจ่ายให้กับอุปกรณ์ที่เราต้องการ
4. อีกจุด คือสวิตทืที่คอพวงมาลัยหลวม อาจจะทำให้ ตำแน่งขั้วเลื่อนไป ไม่ถูกต้อง กับการใช้งาน

ลองตรวจตามนี้ก่อนนะครับ / Smiley Wink

Tips: การต่อรีเลย์ใช้งาน

1. รีเลย์ ไฟควบคุม ไฟจากแบตเตอรี่ที่ขั้วไฟบวก+  ต่อ ขั้ว86 ไปลงกราวด์ ที่ 85  จะทำให้ วงจรต่อ
2. สวิตซ์ ON/ OFF จะต่อเข้าระหว่าง ขั้ว 30 กับ86 เพื่อตัด/ ต่อวงจร ไปขั้ว85 ไปลงดินที่โครงรถ เพื่อควบคุมการเปิดปิดของสวิตท์ต่อไฟกำลังสูง คือ 30 ไป 86 และ 87 ต่อไป
3. อุปกรณ์ไฟฟ้า ไฟบวกต่อจากขั้ว 86 / 87 ขาลบ ต่อลงระบบสายดิน ตัวถังรถ

โปรดเข้าใจตามนี้นะครับ
Back to top

บางสิ่งของเขาขาดเราอาจมี บางทีของเขาดีเราอาจด้อย เราเกิดมาเพื่อเติมเต็ม และดูแลซึ่งกันและกัน 149,xxx km 80kW
http://www.volvoclubthailand.com/yabbfiles/Attachments/400_lineup.jpg
Tel. 089-2465074
มะ_460 มะ_460 Solar EnergyClimax  
IP Logged

Godzilla@740
YaBB Newbies
*

I'M POSSIBLE not IMPOSSIBLE

Re: รถ460 ไฟลงกราว์ดทำอย่างไรดีครับ
Reply #2 - 22.07.2553 at 23:53:47

พวกรีเลย์นี่อาจเป็นสาเหตุได้อย่างพี่มะบอกนะครับ ผมเคนเป็นครั้งนึงรีเลย์แตรเสียแตรดังไม่หยุดต้องถอดออกแล้วเปลี่ยนใหม่ ดีนะที่เป็นรีเลย์แตรเลยรู้ว่ามันค้าง ถ้าเป็นรีเลย์ตัวอื่นอาจไม่รู้ว่ามันทำงานอยู่ก็ได้นะครับ
Back to top

...
online number 083-0382884 or 086-5006788

IP Logged

veejz
**

I Love VolvoClubThailand!

Reply #3 - 24.07.2553 at 21:15:27

ถอดขั้วลบออก แล้วลองแตะๆกับขั้วลบที่ bat ดูว่ามีเสียง แต็กจาก relay ตรงไหนแสดงว่า relay ตัวนั้นเสียหรือวงจรที่เกี่ยวข้องกับrelayตัวนั้นบกพร่อง
Back to top

IP Logged

pommee
**

I Love VolvoClubThailand.

Reply #4 - 28.07.2553 at 08:55:29

หลังจากเอาออกจากอู่ คุณไพ ลองเอาสายไฟแตะตามขั้วบวกแล้วตอนนี้หายแล้วครับ สงสัยน่าจะเป็นที่แบตเพราะที่ใช้อยู่มันแค่ 55 แอมป์ เอง พอสตาร์ทเครื่องแบตก็แทบหมด เดี๋ยวลองเปลี่ยนแบตฯดูก่อน รถเก่าๆขาดการดูแลแย่จริงๆขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic Print

mailto:webmaster@volvoclubthailand.com mailto:webmaster@volvoclubthailand.com